
 

JAMHURI YA KENYA                                                               SERIKALI YA KAUNTI YA MAKUENI                                      

 

  IDARA YA AFYA 

 

                                        MKATABA WA HUDUMA KWA RAIA 

1.0. MAONO 

Mfumo wa afya wa hali ya juu na wenye ufanisi unaofikika, wenye usawa na wa nafuu kwa Wakenya wote. 

2.0. ELEKEZO 

Kukuza na kushiriki katika kutoa huduma za afya jumuishi na zenye kuendeleza ufanisi, kinga, tiba na kurekebisha 

tabia kwa Wakenya wote.  

3.0. MAADILI YA MSINGI 

• Kuzingatia mgonjwa/kuangazia mteja. 

• Ushirikiano 

• Utaalamu 

• Uadilifu na uwazi 

• Uvumbuzi/ubunifu na ubora 

• Kutopendelea 

4.0. KAZI/MAJUKUMU  

Huduma za afya za kaunty zikiwa ni pamoja na, hasa: 



1. Vituo vya afya na madawa ya Kaunti.  

2. Huduma za ambulansi. 

3. Kukuza matibabu ya msingi. 

4. Kutoa leseni na kudhibiti shughuli za uuzaji wa chakula kwa umma;  

5. Makaburi/mava, vyumba vya mazishi na kuchomea maiti; na  

6. Refuse removal, refuse dumps and solid waste disposal. 

5.0. HAKI ZA MTEJA 

1. Haki ya kupata huduma zote zitolewazo katika idara. 

2. Haki ya kupata taarifa na habari za matibabu kwa wakati ufaao.  

3. Haki ya mawasiliano bora. 

4. Haki ya maeneo bora. 

5. Haki ya kufanya uamuzi kuhusu matibabu. 

6. Haki ya usiri. 

7. Haki ya matibabu bora. 

8. Haki ya kufidiwa malalamiko 

9. Haki ya huduma za dharura 

6.0. WAJIBU WA MTEJA 

1. Kuheshimu haki za wateja wengine/wagonjwa na wahudumu wa afya. 

2. Kutoa habari za kweli ili kusaidia katika kuchunguza na kutambuliwa kwa matibabu. 

3. Kufuata matibabu yaliyopendwa na kuripoti madhara yake. 

4. Kujulisha wahudumu wa afya kuhusu matatizo yanayotarajiwa baada ya kupata matibabu. 

5. Kutimiza wajibu wote wa kifedha. 

6. Kuhakikisha mazingira safi na salama ili kukuza afya. 

7. Kufuata kanuni na mkataba wa huduma zetu katika vituo vyetu vyote vya afya. 



8. Kutoa ripoti/makataa ya huduma zetu. 

 

7.0. HUDUMA ZINAZOTOLEWA 

HUDUMA MAHITAJI 

(WAJIBU WA MTEJA) 

ADA/MALIPO 

(Ksh) 

MUDA WA HUDUMA 

Meza/deski ya maelekezo Ushirikiano bure Dakika 5 

Usajili wa huduma za wateja wasio wa 

kulazwa. 

Kadi ya usajili- ujio wa kwanza  

Stakabadhi za kujitambulisha 

(Kitambulisho/pasipoti)   

Shilingi 20 Penye dharura: papo hapo 

Pasipo dharura: Lisaa limoja 

Usajili wa huduma za afya kwa wote Stakabadhi za kujitambulisha (Kitambulisho, 

Cheti cha kuzaliwa) 

Shilingi 500 kwa 

kila boma 

Dakika 15  

Mashauriano: 

Mtu mzima / Watoto wa miaka 5 na zaidi  

Watoto wa miaka chini ya 5 

Kadi ya mgonjwa Bure Dakika 20  

Huduma za maabara 

 

Fomu ya kuomba uchunguzi 

Kulipia vipimo 

Shilingi 50-1,500 

kwa kila kipimo 

Dakika 15 - hadi masaa 72  

 

Huduma za rediolojia 

 

Fomu ya kuomba uchunguzi 

Kulipia vipimo 

Shilingi 200-2,000 Dakika 15 -  hadi lisaa limoja 

Kulazwa kwa Wagonjwa (Baada ya dakitari 

kutoa uamuzi wa kumlaza mgonjwa hadi kwa 

wadi) 

Mapendekezo ya daktari ya kulazwa 

Stakabadhi za kujitambulisha (Kitambulisho/ 

pasipoti) Malipo ya faili 

Shilingi 50-40,000 Penye dharura: papo hapo 

Pasipo dharura: Dakika 30- 

hadi masaa 3 

Huduma za figo Kadi ya matibabu yenye tarehe iliyopangwa 

Malipo ya amana 

Kutegemea na 

utaratibu uliopo 

(7,500-15,000) 

Penye dharura- dakika30  

Kwa hiari kama ilivyohifadhiwa  

Huduma za Kitengo cha Wagonjwa 

Mahututi 

Kadi ya mgonjwa Shilingi 500-40,000 Penye dharura – dakika 30  

Kwa hiari kama ilivyohifadhiwa 

Viliniki Spesheli (ENT, Lishe, Matibabu ya 

macho, matibabu ya akili, GOPC, MOPC, 

SOPC,)  

Mapendekezo ya Matabibu 

Kadi ya matibabu 

Risiti ya malipo 

Shilingi 50-100 Lisaa limoja 

Madawa  Maelezo  Shilingi 20-2,500 Dakika 30  

MCH/Kupanga uzazi Kitabu au kadi ya Mama na mtoto Shilingi 20-500 Dakika 5-30  



Huduma zote kwa 

watoto chini ya 

miaka 5 ni bure 

Kliniki cha wajawazito Kijitabu cha mama na mtoto Bure Dakika 30  

Huduma za uzazi Kadi ya mteja  Bure Inategemea na uchungu wa leba 

unavyokuwa  

-6 Hours 

Upasuaji Kadi ya matibabu yenye tarehe iliyopangwa 

Malipo ya amana 

Kutegemea na 

utaratibu wa 

upasuaji (750-

6000) 

Penye dharura- dakika 30  

Kwa hiari kama ilivyohifadhiwa 

Upasuaji mdogo Kadi ya mgonjwa Shilingi 500 Lisaa limoja 

Huduma za meno Kadi ya mgonjwa 50-6,000 Dakika 45  

chanjo (Mara kwa mara) Mgonjwa mgeni – Hakuna  

Kuzuru tena – Kijitabu cha chanjo 

Bure Dakika 15  

Chanjo (wanaoshughulika na vilaji) Ripoti ya uchunguzi wa daktari 200-600 Dakika 15 

Huduma za urekebishaji Kadi ya mgonjwa 40-2,000 Lisaa limoja 

Kupunguza maumivu Kadi ya mgonjwa  50-100 Lisaa limoja 

Utibabu wa kisheria Kadi ya mgonjwa 

Fomu ya P3 

500-1000 Lisaa limoja 

Huduma za chumba cha kuhifadhia maiti 

(mochari 

kuimarisha mwili baada ya kufa/ Kibali cha 

kuhifadhi mwili) 

Kulipa malipo Shilingi 50 - 2,500 

kwa kila huduma 

Lisaa limoja 

Ukaguzi wa vyumba vya biashara (kila 

mwaka) 

Bila hitaji 1,000 Dakika 30  

Cheti cha wauzaji wa vilaji (kila mwaka) Bila hitaji 200 Dakika 30 

Ukaguzi shuleni (kila mwaka) Bila hitaji 3,000 Dakika 30 

Kliniki ya kipekee (kila mwaka) Wageni – Bila hitaji 

Waliopo – Leseni ya hapo awali  

Fomu ya kuomba leseni 

3,000 Lisaa limoja 

Kutoa leseni za vinywaji vya pombe  Kibali cha afya ya umma 1,000 Dakika 20 



Kibali cha KRA 

Rufaa za jamii Fomu ya rufaa Bila malipo Lisaa limoja 

Rufaa kati ya vituo vya afya Fomu ya rufaa 4,000-9,000 Lisaa limoja 

Ufuatiliaji na usimamizi wa kuzuka kwa 

magonjwa 

Viwango vya vipimo Bila malipo Wiki moja 

Malipo kwa wauzaji Nakala ya ombi ya ununuzi/utaratibu wa 

huduma, Nambari ya utoaji na maelezo ya ripoti 

ya kupokea bidhaa, Maelezo ya ankara na benki 

Bila malipo Lisaa limoja 

Maoni ya wateja Mapendekezo / malalamiko Bila malipo Shukrani: siku 3 za kazi  

Azimio: Siku 21 za kazi 

 

Mbinu za kutoa maoni 

Tuma malalamiko na maoni yako kupitia kwa: 

 Eneo la mapokezi katika afisi za idara ya afya  

 Vijisanduku vya maoni vilivyoko ofisini mwetu kote. 

 tovuti: county.health@makueni.go.ke/co.health@makueni.go.ke 

 Afisa Mkuu – Huduma za Afya 

            S.L.P. 89-90300, Makueni 

             

 

 

 


