

**JAMHURI YA KENYA**



**SERIKALI YA KAUNTI YA MAKUENI**



**IDARA YA AFYA**

**MKATABA WA HUDUMA KWA RAIA**

### **1.0. MAONO**

Mfumo wa afya wa hali ya juu na wenye ufanisi unaofikika, wenye usawa na wa nafuu kwa Wakenya wote.

### **2.0. ELEKEZO**

Kukuza na kushiriki katika kutoa huduma za afya jumuishi na zenye kuendeleza ufanisi, kinga, tiba na kurekebisha tabia kwa Wakenya wote.

### **3.0. MAADILI YA MSINGI**

- Kuzingatia mgonjwa/kuangazia mteja.
- Ushirikiano
- Utaalamu
- Uadilifu na uwazi
- Uvumbuzi/ubunifu na ubora
- Kutopendelea

### **4.0. KAZI/MAJUKUMU**

Huduma za afya za kaunty zikiwa ni pamoja na, hasa:

1. Vituo vya afya na madawa ya Kaunti.
2. Huduma za ambulansi.
3. Kukuza matibabu ya msingi.
4. Kutoa leseni na kudhibiti shughuli za uuzaji wa chakula kwa umma;
5. Makaburi/mava, vyumba vya mazishi na kuchomea maiti; na
6. Refuse removal, refuse dumps and solid waste disposal.

#### **5.0. HAKI ZA MTEJA**

1. Haki ya kupata huduma zote zitolewazo katika idara.
2. Haki ya kupata taarifa na habari za matibabu kwa wakati ufaao.
3. Haki ya mawasiliano bora.
4. Haki ya maeneo bora.
5. Haki ya kufanya uamuzi kuhusu matibabu.
6. Haki ya usiri.
7. Haki ya matibabu bora.
8. Haki ya kufidiwa malalamiko
9. Haki ya huduma za dharura

#### **6.0. WAJIBU WA MTEJA**

1. Kuheshimu haki za wateja wengine/wagonjwa na wahudumu wa afya.
2. Kutoa habari za kweli ili kusaidia katika kuchunguza na kutambuliwa kwa matibabu.
3. Kufuata matibabu yaliyopendwa na kuripoti madhara yake.
4. Kujulisha wahudumu wa afya kuhusu matatizo yanayotarajiwa baada ya kupata matibabu.
5. Kutimiza wajibu wote wa kifedha.
6. Kuhakikisha mazingira safi na salama ili kukuza afya.
7. Kufuata kanuni na mkataba wa huduma zetu katika vituo vyetu vyote vya afya.

8. Kutoa ripoti/makataa ya huduma zetu.

**7.0. HUDUMA ZINAZOTOLEWA**

HUDUMA	MAHITAJI (WAJIBU WA MTEJA)	ADA/MALIPO (Ksh)	MUDA WA HUDUMA
Meza/deski ya maelekezo	Ushirikiano	bure	Dakika 5
Usajili wa huduma za wateja wasio wa kulazwa.	Kadi ya usajili- ujio wa kwanza Stakabadhi za kujitambulisha (Kitambulisho/pasipoti)	Shilingi 20	Penye dharura: papo hapo Pasipo dharura: Lisaa limoja
Usajili wa huduma za afya kwa wote	Stakabadhi za kujitambulisha (Kitambulisho, Cheti cha kuzaliwa)	Shilingi 500 kwa kila boma	Dakika 15
Mashauriano: Mtu mzima / Watoto wa miaka 5 na zaidi Watoto wa miaka chini ya 5	Kadi ya mgonjwa	Bure	Dakika 20
Huduma za maabara	Fomu ya kuomba uchunguzi Kulipia vipimo	Shilingi 50-1,500 kwa kila kipimo	Dakika 15 - hadi masaa 72
Huduma za rediolojia	Fomu ya kuomba uchunguzi Kulipia vipimo	Shilingi 200-2,000	Dakika 15 - hadi lisaa limoja
Kulazwa kwa Wagonjwa (Baada ya daktari kutoa uamuzi wa kumlaza mgonjwa hadi kwa wadi)	Mapendekezo ya daktari ya kulazwa Stakabadhi za kujitambulisha (Kitambulisho/pasipoti) Malipo ya faili	Shilingi 50-40,000	Penye dharura: papo hapo Pasipo dharura: Dakika 30- hadi masaa 3
Huduma za figo	Kadi ya matibabu yenye tarehe iliyopangwa Malipo ya amana	Kutegemea na utaratibu uliopo (7,500-15,000)	Penye dharura- dakika30 Kwa hiari kama ilivyohifadhiwa
Huduma za Kitengo cha Wagonjwa Mahututi	Kadi ya mgonjwa	Shilingi 500-40,000	Penye dharura - dakika 30 Kwa hiari kama ilivyohifadhiwa
Viliniki Spesheli (ENT, Lishe, Matibabu ya macho, matibabu ya akili, GOPC, MOPC, SOPC,)	Mapendekezo ya Matabibu Kadi ya matibabu Risiti ya malipo	Shilingi 50-100	Lisaa limoja
Madawa	Maelezo	Shilingi 20-2,500	Dakika 30
MCH/Kupanga uzazi	Kitabu au kadi ya Mama na mtoto	Shilingi 20-500	Dakika 5-30

		Huduma zote kwa watoto chini ya miaka 5 ni bure	
Kliniki cha wajawazito	Kijitabu cha mama na mtoto	Bure	Dakika 30
Huduma za uzazi	Kadi ya mteja	Bure	Inategemea na uchungu wa leba unavyokuwa -6 Hours
Upasuaji	Kadi ya matibabu yenye tarehe iliyopangwa Malipo ya amana	Kutegemea na utaratibu wa upasuaji (750-6000)	Penye dharura- dakika 30 Kwa hiari kama ilivyohifadhiwa
Upasuaji mdogo	Kadi ya mgonjwa	Shilingi 500	Lisaa limoja
Huduma za meno	Kadi ya mgonjwa	50-6,000	Dakika 45
chanjo (Mara kwa mara)	Mgonjwa mgeni - Hakuna Kuzuru tena - Kijitabu cha chanjo	Bure	Dakika 15
Chanjo (wanaoshughulika na vilaji)	Ripoti ya uchunguzi wa daktari	200-600	Dakika 15
Huduma za urekebishaji	Kadi ya mgonjwa	40-2,000	Lisaa limoja
Kupunguza maumivu	Kadi ya mgonjwa	50-100	Lisaa limoja
Utibabu wa kisheria	Kadi ya mgonjwa Fomu ya P3	500-1000	Lisaa limoja
Huduma za chumba cha kuhifadhi maiti (mochari kuimarisha mwili baada ya kufa/ Kibali cha kuhifadhi mwili)	Kulipa malipo	Shilingi 50 - 2,500 kwa kila huduma	Lisaa limoja
Ukaguzi wa vyumba vya biashara (kila mwaka)	Bila hitaji	1,000	Dakika 30
Cheti cha wauzaji wa vilaji (kila mwaka)	Bila hitaji	200	Dakika 30
Ukaguzi shuleni (kila mwaka)	Bila hitaji	3,000	Dakika 30
Kliniki ya kipekee (kila mwaka)	Wageni - Bila hitaji Waliopo - Leseni ya hapo awali Fomu ya kuomba leseni	3,000	Lisaa limoja
Kutoa leseni za vinywaji vya pombe	Kibali cha afya ya umma	1,000	Dakika 20

	Kibali cha KRA		
Rufaa za jamii	Fomu ya rufaa	Bila malipo	Lisaa limoja
Rufaa kati ya vituo vya afya	Fomu ya rufaa	4,000-9,000	Lisaa limoja
Ufuatiliaji na usimamizi wa kuzuka kwa magonjwa	Viwango vya vipimo	Bila malipo	Wiki moja
Malipo kwa wauzaji	Nakala ya ombi ya ununuzi/utaratibu wa huduma, Nambari ya utoaji na maelezo ya ripoti ya kupokea bidhaa, Maelezo ya ankara na benki	Bila malipo	Lisaa limoja
Maoni ya wateja	Mapendekezo / malalamiko	Bila malipo	Shukrani: siku 3 za kazi Azimio: Siku 21 za kazi

### **Mbinu za kutoa maoni**

Tuma malalamiko na maoni yako kupitia kwa:

Eneo la mapokezi katika afisi za idara ya afya

Vijisanduku vya maoni vilivyoko ofisini mwetu kote.

tovuti: [county.health@makueni.go.ke/co.health@makueni.go.ke](mailto:county.health@makueni.go.ke/co.health@makueni.go.ke)

Afisa Mkuu - Huduma za Afya

S.L.P. 89-90300, Makueni